Thuốc đặt Efferalgan (150mg) - Điều trị giảm đau, hạ sốt

Giá tham khảo: 3.000đ / viên

Thuốc Efferalgan 150mg được bào chế dưới dạng viên đạn bởi nhà sản xuất Upsa SAS. Thuốc có thành phần chính là Paracetamol với hàm lượng 150mg, được chỉ định điều trị giảm đau mức độ nhẹ đến vừa, trong các trường hợp hạ sốt. 

Lựa chọn
3.000đ
Thuốc đặt Efferalgan (150mg) - Điều trị giảm đau, hạ sốt
Chọn số lượng:
THÔNG SỐ SẢN PHẨM
Quy cách:
Hộp 2 vỉ x 5 viên
Thương hiệu:
Upsa SAS
Dạng bào chế :
Viên đặt
Xuất xứ:
Pháp
Mã sản phẩm:
0604124005
Pharmart cam kết
Pharmart cam kết
Freeship cho đơn hàng từ
300K
Pharmart cam kết
Cam kết sản phẩm
chính hãng
Pharmart cam kết
Hỗ trợ đổi hàng trong
30 ngày
Dược sĩ: Trương Mộng Trinh Dược sĩ: Trương Mộng Trinh Đã kiểm duyệt nội dung

Dược sĩ Trương Mộng Trinh hiện đang là chuyên viên tư vấn sử dụng thuốc tại nhà thuốc Pharmart.vn.

Những nguyên nhân gây sốt ở trẻ

Sốt là phản ứng tự nhiên của cơ thể khi chống lại nhiễm trùng. Ở trẻ em, sốt thường gặp và có thể do nhiều nguyên nhân khác nhau, từ cảm lạnh thông thường đến các bệnh nhiễm trùng nghiêm trọng hơn. Những nguyên nhân gây sốt ở trẻ có thể gặp như: 

  • Nhiễm virus: Cảm lạnh, cúm, viêm họng, viêm tai giữa.
  • Nhiễm khuẩn: Viêm phổi, viêm đường tiết niệu, nhiễm trùng máu.
  • Các nguyên nhân khác: Mọc răng, tiêm chủng, dị ứng, bệnh lý tự miễn.

Thành phần của Viên đặt Efferalgan (150mg)

Mỗi viên đạn chứa:

  • Paracetamol: 150mg
  • Tá dược vừa đủ

Phân tích thành phần

  • Paracetamol là một loại thuốc giảm đau, hạ sốt phổ biến và thường được sử dụng để điều trị các triệu chứng cảm cúm, đau đầu, đau nhức cơ thể, điều trị các cơn đau nhẹ đến vừa như đau đầu, đau răng, đau cơ, đau do viêm khớp, đau bụng kinh. Ở liều điều trị, paracetamol ít gây tác dụng phụ hơn so với các thuốc NSAID khác vì không có tác dụng kháng viêm, không gây kích ứng dạ dày. 

Paracetamol là một loại thuốc giảm đau, hạ sốt phổ biến và thường được sử dụngParacetamol là một loại thuốc giảm đau, hạ sốt phổ biến và thường được sử dụng

Liều dùng - cách dùng của Viên đặt Efferalgan (150mg)

Liều dùng:

  • Liều dùng của thuốc được tính theo cân nặng của trẻ, tuổi của trẻ chỉ để tham khảo. Trong trường hợp không biết chính xác cân nặng của trẻ, cần cân để tính liều chính xác nhất.
  • Tuổi tương ứng với liều dùng dưới đây chỉ để tham khảo. Nhằm tránh nguy cơ quá liều, kiểm tra các thuốc uống cùng lúc bắt buộc không được chứa Paracetamol.
  • Liều dùng khuyến cáo hằng ngày khoảng 60mg/kg/ngày, chia làm 4 lần sử dụng trong ngày, khoảng 15kg/mg/ngày. Không nên sử dụng vượt quá 4 lần/ngày và nên thay thế sớm nhất bằng đường uống. 
  • Bệnh nhân suy gan liều dùng không nên vượt quá 3g/ngày. 
Cân nặng (kg) Tuổi thích hợp Hàm lượng paracetamol/ mỗi liều dùng (mg) Số viên thuốc đạn/ mỗi liều dùng  Khoảng cách tối thiểu dùng thuốc (giờ) Liều dùng tối đa mỗi ngày (viên)
10 - <15 24 tháng - 3 tuổi 150mg 1 6 600mg (4 viên)

Cách dùng:

  • Thuốc được dùng theo đường đặt trực tràng
  • Nếu trẻ sốt cao trên 38,5 độ C, có thể kết hợp các biện pháp kèm theo để tăng hiệu quả hạ sốt. 

Xử trí khi quá liều:

  • Nguy cơ quá liều có thể xảy ra ở người bệnh gan, bệnh nhân suy dinh dưỡng kéo dài, cả trẻ em và người cao tuổi (Cả quá liều điều trị và ngộ độc bất thường đều là hiện tượng chung) và có thể dẫn đến tử vong. 
  • Dấu hiệu quá liều: 
    • Buồn nôn, nôn, chán ăn, xanh xao, đau bụng, đau nửa đầu và đổ mồ hôi thường xuất hiện trong 24 giờ đầu. 
    • Hủy tế bào gan, có thể gây hoại tử hoàn toàn và không phục hồi, kéo theo suy tế bào gan, nhiễm acid chuyển hóa, hôn mê và tử vong. 
  • Xử trí: 
    • Điều trị triệu chứng kết hợp với các biện pháp điều trị thông thường, bao gồm uống thuốc giải độc, rửa dạ dày
    • Lập tức đưa người bệnh đến bệnh viện
    • Lấy máu càng sớm càng tốt để định lượng ban đầu nồng độ paracetamol trong huyết tương nhưng không được sớm hơn 4 giờ sau khi uống thuốc. 

Xử trí khi quên liều:

  • Nếu quên sử dụng một liều thuốc, hãy sử dụng ngay khi nhớ ra. Không dùng gấp đôi liều để tránh tình trạng quá liều. 

Mua ngay thuốc đạn Efferalgan 150mg chính hãng tại Pharmart.vnMua ngay thuốc đạn Efferalgan 150mg chính hãng tại Pharmart.vn

Chỉ định của Viên đặt Efferalgan (150mg)

  • Thuốc Efferalgan 150mg được chỉ định điều trị trong các trường hợp giảm đau mức độ nhẹ đến vừa và hạ sốt cho trẻ em cân nặng từ 10-15kg. 

Đối tượng sử dụng

  • Trẻ em cân nặng từ 10 - 40kg (khoảng 2 - 11 tuổi).
  • Người gặp các triệu chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ

Khuyến cáo

Tác dụng không mong muốn thường gặp

  • Tiêu hóa: Buồn nôn, nôn, đau bụng.
  • Da: Phát ban, ngứa.
  • Máu: Giảm tiểu cầu.
  • Gan: Trong trường hợp quá liều hoặc sử dụng kéo dài, paracetamol có thể gây tổn thương gan, tăng men gan

Tương tác thuốc:

  • Rượu: Tăng nguy cơ tổn thương gan khi dùng đồng thời với paracetamol, đặc biệt ở những người uống rượu thường xuyên.
  • Warfarin và các thuốc chống đông máu khác: Paracetamol dùng lâu dài có thể làm tăng tác dụng của thuốc chống đông, dẫn đến nguy cơ chảy máu.
  • Thuốc gây cảm ứng enzyme gan (rifampicin, phenobarbital, carbamazepine): Có thể làm tăng chuyển hóa paracetamol, giảm tác dụng điều trị và tăng nguy cơ tổn thương gan.

Chống chỉ định

Chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Người có tiền sử dị ứng với paracetamol hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Bệnh nhân suy gan nặng không nên sử dụng paracetamol.
  • Không sử dụng trong trường hợp người bệnh bị tiêu chảy

Thận trọng:

  • Bệnh nhân suy thận cần thận trọng khi sử dụng và có thể cần điều chỉnh liều.
  • Người suy dinh dưỡng có thể có nguy cơ cao bị tổn thương gan khi sử dụng paracetamol.
  • Người nghiện rượu có nguy cơ cao bị tổn thương gan khi sử dụng paracetamol.

Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú:

  • Phụ nữ có thai: Nên thận trọng khi sử dụng paracetamol trong thai kỳ, đặc biệt là 3 tháng đầu. Chỉ sử dụng khi thật sự cần thiết và dưới sự hướng dẫn của bác sĩ.
  • Cho con bú: Paracetamol bài tiết qua sữa mẹ với lượng nhỏ. Nên thận trọng khi sử dụng paracetamol cho phụ nữ đang cho con bú.

Sử dụng cho người lái xe và vận hành máy móc:

  • Paracetamol không ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

Bảo quản

  • Để nơi mát, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30⁰C.
  • Để xa tầm tay trẻ em.

Nhà sản xuất

Laboratoires Sophartex
Chi tiết sản phẩm
  • 1. Giới thiệu

  • 2. Thành phần

  • 3. Liều dùng - cách dùng

  • 4. Chỉ định

  • 5. Đối tượng sử dụng

  • 6. Khuyến cáo

  • 7. Chống chỉ định

  • 8. Bảo quản

  • 9. Nhà sản xuất

  • 10. Đánh giá

Đánh giá sản phẩm

Chưa có đánh giá cho sản phẩm này.

Hãy là người đầu tiên đánh giá sản phẩm!


Hỏi đáp

MA
Minh Anh, 28/08/2024
Trả lời
con mình 4 tuổi có dùng được không ạ
Pharmart.vn
Trả lời
@Minh Anh: Pharmart xin chào, thuốc đạn Efferalgan 150mg được chỉ định điều trị trong các trường hợp giảm đau và hạ sốt. Cần biết chính xác cân nặng của trẻ để có thể tính liều chính xác, tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi sử dụng để đảm bảo an toàn và hiệu quả cho trẻ.

Sản phẩm tương tự