Thành phần của Paralmax Extra (500mg/65mg)
Mỗi viên nén chứa:
- Paracetamol: 500mg
- Cafein: 65mg
- Tá dược vừa đủ
Phân tích thành phần:
- Paracetamol: Là một trong những thuốc giảm đau và hạ sốt phổ biến nhất. Thuốc có khả năng giảm đau hiệu quả trong các trường hợp đau mức độ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau răng, đau cơ. Ngoài ra, thuốc cũng có tác dụng trong việc hạ sốt, đưa cơ thể về nhiệt độ bình thường.
- Caffeine: Là chất kích thích thần kinh trung ương. Bằng cách ngăn chặn tác động của adenosine - một chất gây buồn ngủ, caffeine giúp tăng cường tỉnh táo, cải thiện tâm trạng và nâng cao sự tập trung.
Thuốc có tác dụng giảm đau nhẹ đến trung bình và hạ sốt
Liều dùng - cách dùng của Paralmax Extra (500mg/65mg)
Liều dùng:
- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Mỗi lần uống 1-2 viên, ngày uống 2-3 lần, không quá 8 viên/ngày.
Cách dùng:
- Dùng bằng đường uống, uống thuốc với một cốc nước đầy
- Có thể dùng cùng hoặc không cùng bữa ăn, thời gian giữa hai lần dùng thuốc phải cách nhau ít nhất 4 giờ
- Không được dùng Paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn, trừ khi có chỉ định của bác sĩ
- Không dùng Paracetamol cho người sốt bệnh sốt cao trên 39,5 độ C, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi có chỉ định của bác sĩ
Xử trí khi quá liều:
- Triệu chứng:
- Trong trường hợp uống thuốc quá liều (lớn hơn 7,5g paracetamol trong 24 giờ) hoặc uống thuốc dài ngày, bệnh nhân sẽ có biểu hiện của ngộ độc thuốc.
- Mức độ nhẹ thì thấy buồn nôn, nôn, đau bụng. Nặng hơn, ban đầu có thể kích thích hệ thần kinh trung ương biểu hiện kích động, mê sảng. Sau đó bị ức chế thần kinh trung ương biểu hiện mệt lả, hạ thân nhiệt, thở nhanh, mạch nhanh, yếu, không đều, tụt huyết áp, suy tuần hoàn, các cơn co giật nghẹt thở dẫn đến tử vong đột ngột.
- Trên lâm sàng thấy tổn thương gan biểu hiện là men gan tăng cao hoặc rất cao.
- Xử trí:
- Rửa dạ dày trong mọi trường hợp
- Dùng thuốc giải độc N-acetylcystein uống hoặc tiêm tĩnh mạch.
- Có thể dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy muối, những thuốc này có khả năng giảm hấp thu paracetamol.
Xử trí khi quên liều:
- Dùng ngay khi nhớ ra. Không gấp đôi liều để uống bù liều đã quên.
Mua ngay thuốc Paralmax Extra (500mg/65mg) chính hãng tại Pharmart.vn
Chỉ định của Paralmax Extra (500mg/65mg)
Thuốc được chỉ định trong các trường hợp:
- Giảm đau mức độ từ nhẹ đến trung bình
- Hạ sốt
Đối tượng sử dụng
- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi có các mức độ đau từ nhẹ đến trung bình hoặc cần hạ sốt
Khuyến cáo
Tác dụng không mong muốn có thể gặp:
- Nổi ban và những phản ứng dị ứng khác
- Có thể gây rối loạn tiêu hóa, mất ngủ, chuột rút, hồi hộp
Tương tác thuốc:
- Thuốc chống đông máu (như warfarin): Paracetamol có thể làm tăng tác dụng của các thuốc chống đông máu, dẫn đến nguy cơ chảy máu cao hơn.
- Thuốc chống co giật (như phenytoin): Paracetamol có thể làm giảm hiệu quả của một số thuốc chống co giật.
- Rượu: Sử dụng đồng thời rượu với paracetamol có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan.
- Thuốc kháng sinh (như rifampicin): Có thể làm giảm hiệu quả của paracetamol.
- Sử dụng đồng thời với các loại thuốc khác cũng chứa caffeine có thể làm tăng nguy cơ tác dụng phụ như lo âu, hồi hộp, và tăng nhịp tim.
Chống chỉ định
Chống chỉ định trong các trường hợp sau:
- Không dùng cho người quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc
- Người bệnh suy gan nặng
- Bệnh nhân mắc chứng tan huyết do thiếu hụt men G6PD
- Suy mạch vành, nhồi máu cơ tim, nhịp tim nhanh, ngoại tâm thu
- Không dùng cho trẻ em dưới 12 tuổi
Thận trọng:
- Không nên dùng cùng thuốc hạ sốt khác có chứa Paracetamol
- Thận trọng trên bệnh nhân nghiện rượu, suy gan, suy thận, thiếu máu mạn tính, bệnh nhân đau thắt ngực
Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú:
- Sử dụng thận trọng trên phụ nữ có thai
- Caffein có thể bài tiết qua sữa nên khuyến cáo không dùng cho phụ nữ có thai.
Sử dụng cho người lái xe và vận hành máy móc:
- Không có sự ảnh hưởng đáng kể
Bảo quản
- Nơi khô ráo, dưới 30 độ C, tránh ánh sáng.